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HUYU, awe ni mtu aliyeel-
imishwa vyema, mwenye 
uwezo wa kutambua 

mambo mengi ulimwenguni na 
awe anayejua namna ya kuifanya 
jamii iendane na mwelekeo wa 
dunia. Hapa, usomi si tu suala la 
madarasa mengi shuleni/vyuoni, 
bali pia uelewa wa mambo aliyojif-
unza na uzoefu aliojenga katika 
kazi na majukumu mbalimbali.

Aidha, Mwalimu alieleza uwezo 
wa kiongozi kuelewa kazi aliyokabid-
hiwa katika kuongoza kwake. Hapa 
tunaona kiongozi asiyeelewa kazi 
aliyopewa ni dhahiri hana uelewa, 
na kwa kuwa hana uelewa basi pia 
hawezi kufanya lolote lenye tija kwa 
wananchi.

Sifa nyingine kwa mujibu wa 
Nyerere, ni kiongozi kuongozwa na 
misingi (katiba). Kwamba, kiongozi 
lazima awe na kitu anachokiamini 
ambacho ni msingi wa yale anayo-
jaribu kuyatekeleza na akasimamia 
msimamo wake kwa vitendo na si 
kwa maneno matupu.

Kwa mfano, mbunge anayo 
majukumu kadhaa ikiwa ni pamoja na 
kuwawakilisha wananchi na kuwasili-
sha mawazo yao bungeni ili yapatiwe 
ufumbuzi.

Kwa mtazamo wangu, katika 
hili wanasiasa wengi hawawatendei 
haki wananchi kutokana na ukweli 
kwamba, wanachokwenda nacho bun-
geni si cha wananchi kwa kuwa wengi 
hawafanyi mikutano na wananchi 
kujua kero au mahitaji ya wananchi 
kwa maana ya kuchukua mawazo na 

maoni yao ili wayawasilishe bungeni.
Kimsingi, mbunge anapaswa kuwa 

karibu na wananchi wa jimbo analo-
liongoza katika shughuli mbalimbali 
za kijamii.

Miongoni mwa mambo wanay-
olalamikiwa wanasiasa wengi hasa 
wabunge, ni kutokuwa karibu na wa-
nanchi baada ya kuchaguliwa kwani 
wengi ‘hupotea’ na kutoonekana kwa 
wananchi kana kwamba muda wote 
wa miaka mitano huwa bungeni.

Wanaofanya hivyo, wanafanya 
kwa kuwa walipata nafasi hizo kwa 
njia zisizo halali zinazowafanya wa-
siwe na wasijione kuwa wanawajibika 
kwa kuwaongoza na kushirikiana 
nao kupata maendeleo maana hao 
wanajua muda ukifika watarudi tena 
‘kununua’ kura kwa wajumbe.

Si siri, wananchi wanahitaji vion-
gozi waaminifu wanaoahidi mambo 
na kuyatimiza kwa kiwango kile kile 
walichoahidi na kwa wakati sahihi.

Kiongozi lazima awe mwaminifu 
ili aaminike kwa watu anaowaongoza 
na ili aaminike, anapaswa kuwa na 
historia ya kusema ukweli.

Aidha, wananchi wanataka 
kiongozi anayewasimamia kupata 
haki wanapoonewa au kutotendewa 
haki katika shughuli zao za uzalishaji 
mali na masuala ya kijamii. Kiongozi 
lazima awe na uwezo wa kutetea 
na kusimamia haki kwa wote bila 
upendeleo.

Kwa hiyo, kitu cha kwanza 
kukisikia wananchi kutoka kwa 
mgombea wakati wa uchaguzi si nita-
jenga barabara, au nitajenga zahanati 
kila kata au nitahakikisha kila mtu ana 
maji au elimu na vingine. Mambo yote 
haya ni muhimu lakini si malengo, bali 
ni njia ya kuyafikia malengo.

Hapa ndipo umuhimu wa elimu un-
apoonekana maana wanasiasaW wengi 
wasio na uwezo wamekuwa wakitumia 
wajibu wa serikali wa kujenga barabara, 
shule, miundombinu ya umeme na maji 
kama ndio mitaji na vipaumbele vyao.

Ukiwafuatilia walichokiahidi wakati 
wa kampeni ni tofauti kabisa na kile 
wanachokihubiri wakiwa viongozi. 
Wananchi wanahitaji kiongozi muwazi 
na mkweli katika vipaumbele vyake.

Kimsingi, mbunge ni mwakilishi 

na sauti ya wananchi katika Bunge na 
ikumbukwe katika nchi yetu, an-
awakilisha hasa jimbo lake ingawa pia 
masuala ya kitaifa.

Izingatiwe kuwa bunge ndicho 
chombo kikuu chenye madaraka kwa 
niaba ya wananchi katika kusimamia 
na kuishauri serikali na vyombo vyake 
vyote kutekeleza majukumu yake kwa 
mujibu wa sheria na katiba ya nchi.  
Ibara ya 63 (2) na 64 (1) inaelezea vema 
kazi ya bunge.

Kiuhalisia, mbunge anapaswa kuwa 
na kazi kuu nne yaani, kuwa kiun-
ganishi cha wananchi au watu wake 
na serikali pamoja na kupokea ushauri 
na maoni ya wananchi ili kuyawasili-
sha katika mamlaka za utekelezaji na 
kurudisha mrejesho wa hoja na maoni 
yao.

Nyingine ni kutunga sheria mpya na 
kufanya marejeo kwa sheria zinazohitaji 
kurekebishwa au kuboreshwa pamoja 
na kuishauri na kuikosoa serikali ili 
iongeze juhudi katika utekelezaji wa 
majukumu yake.

Mbunge wa jimbo mwenye maono 
ya kuwatumikia wananchi wake na 

kuleta maendeleo jimboni kwake hana 
budi kuwajibika hasa katika naeneo 
hayo muhimu.

Kufikia malengo na utekelezaji 
tarajiwa, mbunge makini atafanya 
utafiti juu ya jimbo lake na kuangalia, 
kutambua na kubaini changamoto zin-
azolikabili jimbo na wananchi wake.

Mbunge anayeipenda na kuijua 
kazi yake, atapaswa kuwa msikivu 
na anayeheshimu wananchi wake 
na anayeshirikiana nao katika kazi 
mbalimbali za kujenga nchi na sam-
bamba na kuleta maendeleo ya jimbo.

Aidha, mbunge (kiongozi) huyo 
anapaswa kushirikiana na viongozi wa 
chama na serikali, viongozi wa kiroho 
au madhehebu ya dini, viongozi wa 
kimila na asasi za maendeleo katika 
eneo lake.

Anapaswa kuwa kiungo na msi-
mamizi wa kutetea utawala bora na 
kuisaidia serikali kuwafikia wanachi 
katika kubaini na kutatua changamoto 
zao pamoja na kukusanya maoni ya 
wananchi na kuhudhuria vikao vya 
bunge kuyasema yale aliyoambiwa na 
wananchi wake.

ama wa mfumo wa GMS, 
Ndomba anasema mfumo 
huu umehifadhiwa nchini 
Tanzania katika mazingira 
salama.

Aidha, e-GA imeunda 
timu maalumu inayofanya 
kazi saa 24 kwa siku kud-
hibiti matukio hatarishi ya 
usalama wa mfumo huo 
na mifumo mingine ya 
serikali.

Anasema mfumo wa 
GMS umetengenezwa 
na vijana wa Kitanzania 
waliojengewa uwezo na 
serikali na umezingatia 
teknolojia ya kisasa.

Kwa mujibu wa 
Ndomba, mfumo umei-
saidia Serikali ya Tanzania 
kuokoa takribani asilimia 
85 ya gharama za uende-
shaji ukilinganisha na bei 
ya soko ya wakandarasi 
wengine wa nje.

“Mfumo wa GMS 
hufanyiwa maboresho 
mara kwa mara kadri 
mabadiliko ya teknolo-
jia yanavyojitokeza ili 
kudhibiti usalama wa 
mfumo pamoja na kukidhi 
mahitaji ya watumiaji kwa 
kuwa, kadri mabadiliko 
ya teknolojia yanavyo-
jitokeza pia mahitaji ya 
watumiaji katika mfumo 
huongezeka na wakati 
mwingine inatupasa 
kuongeza ‘features’ (vitu) 
mpya ili kukidhi mahitaji 
ya watumiaji,” anasema.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Bodi ya Wahasibu Tanza-
nia (NBAA), Pius Maneno 
anasema mfumo wa GMS 
umerahisisha utumaji na 
upokeaji wa barua ndani 
ya taasisi za umma.

Anasema awali 
utumaji wa barua ulikuwa 
unatumia muda mrefu ku-
fika ofisi iliyokusudiwa na 
wakati mwingine, barua 
kufika kwa kuchelewa na 
kuathiri utekelezaji wake.

“Sasa hivi kupitia GMS 
kila taasisi imetengene-
zewa akaunti maalumu 
kwa ajili ya kutuma 
barua, hata sisi hapa tuna 
baruapepe yetu na baada 
tu ya kubonyeza kitufe 
cha kutuma, barua hiyo 
inakuwa imefika sehemu 
husika bila kuchelewa,” 
anasema Maneno.

Ofisa Tehama Mwan-
damizi wa Tume ya Taifa 
ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), Salumu Ku-

lindwa anaipongeza 
e-GA kwa kutimiza 
miaka 10 ya matumizi 

ya mfumo wa baruapepe 
serikalini na kuishauri 
e-GA kuimarisha ush-
irikiano zaidi kati yake na 
taasisi nyingine za umma, 
ikiwemo Costech.

“Katika miaka 10 ya 
matumizi ya mfumo 
wa GMS, sisi Costech 
tunajivunia mfumo huu 
kwani e-GA imekuwa 
ikitoa ushirikiano wa 
haraka pale tunapopata 
changamoto yoyote katika 
matumizi ya mfumo huu 
au hata mfumo mwingine, 
e-GA hutatua changamoto 
hizo na kutoa mrejesho 
kwa wakati,” anasema 
Kulindwa.

Anaongeza kuwa, 
Costech imekuwa ikipata 
ushauri kutoka e-GA 
kuhusu masuala mbalim-
bali ya Tehama na hivyo, 
ushirikiano huo umekuwa 
chachu kuimarisha matu-
mizi ya Tehama na ujenzi 
wa serikali mtandao. 

Ofisa Uhusiano na 
Mawasiliano Mwandam-
izi wa NBAA, Magreth 
Kageya anasema mfumo 
wa GMS umerahisisha 
utumaji na upokeaji wa 
taarifa za serikali kwa 
taasisi za umma.

Anasema hii ni 
kwa kuwa taarifa hizo 
zinapita mahali salama 
na hata mpokeaji wa 
taarifa huwa na uhakika 
anapokea taarifa kutoka 
sehemu husika kwa kuwa, 
baruapepe zote zinakuja 
na jina la mtumaji, taasisi                                       
pamoja na kikoa cha go.tz.

“Kwa sasa usiri na 
usalama wa taarifa za 
serikali umeongezeka… 
Mtumishi anapotuma 
taarifa zinazohusu seri-
kali, anapata uhakika 
kuwa taarifa au nyaraka 
zinapotumwa zinakuwa 
ni salama na hazitoki nje 
ya Tanzania na hivyo ku-
dumisha usiri wa taarifa 
hizo na kulinda maslahi 
ya taifa letu,” anafafanua 
Kageya.

Ofisa Utumishi Mkuu 
wa Idara ya Utawala na 
Rasilimali Watu Bohari 
ya Dawa (MSD), Dk Ado-
lar Duwe anasema awali 
gharama za uendeshaji 
wa mfumo wa baruapepe 
katika taasisi za umma 
zilikuwa kubwa.

Anasema ilipotokea 
changamoto yoyote ya 

mfumo, ilibidi kum-
lipa mkandarasi wa nje 
aliyejenga mfumo huo 
ili atatue changamoto 
husika.

“Uwepo wa mfumo wa 
GMS umezisaidia taasisi 
zote zinatumia mfumo 
huo shirikishi pindi inapo-
tokea changamoto… e-GA 
huwa inatoa taarifa kwa 
taasisi zote za umma na 
changamoto hizo zinatatu-
liwa bila gharama yoyote 
na kwa wakati tofauti na 
awali tulipokuwa tukitu-
mia baruapepe zilizoten-
genezwa na wakanda-
rasi,” anasema Duwe.

Mkurugenzi wa Usi-
mamizi wa Huduma za 
Tehama wa e-GA, Ricco 
Boma anasema katika 
kuhakikisha mfumo wa 
GMS umehuishwa kutoka 
GMS 1.0.0 hadi GMS 4.0.0 
ili kuuongezea usalama na 
ufanisi zaidi, umeungan-
ishwa na mifumo mingine 
ya Tehama ukiwemo 
mfumo wa Ofisi Mtandao 
(e-Office), Mfumo wa   
Uendeshaji wa Shughuli                                                         
za Taasisi (ERMS) na 
Mfumo wa Ununuzi 
(NeST).

Kwa upande wa ku-
wajengea uwezo maofisa 
wanaotumia mfumo wa 
GMS, mkurugenzi huyo 
anasema mamlaka inatoa 
mafunzo mbalimbali ya 
usimamizi wa mfumo 
kama njia mojawapo 
ya kuwajengea uwezo 
maofisa wa vitengo vya 
Tehama serikalini ili 
waumudu na kuuendesha 
mfumo huo kwa ufanisi 
na ufasaha zaidi.

Meneja wa Huduma za 
Sheria wa e-GA, Kamish-
na Mwandamizi Msaidizi 
wa Jeshi la Polisi, Rafael 
Rutahiwa anatoa rai kwa 
watumishi wote wa taasisi 
za umma, kutumia mfumo 
wa GMS, kila wanapofan-
ya mawasiliano ya serikali 
kwani kutokufanya hivyo 
ni uvunjifu wa Sheria 
ya Serikali Mtandao                                      
Namba 10 ya Mwaka 
2019.

Meneja huyo anawata-
ka watumishi wote 
wanaotumia mfumo wa 
GMS kuwasilisha changa-
moto wanazokutana nazo 
kwa maofisa Tehama wa              
taasisi zao ili ziwasilishwe 
katika dawati la msaada 
wa kiufundi kupitia 
Mfumo wa Huduma kwa 
Wateja.

Mfumo wa baruapepe na 
mawasiliano salama serikalini
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Wabunge bora 2025 ‘wachaguliwe’ sasa (2)
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Na Diana Deus

TANZANIA imeadhimi-
sha Miaka 63 ya Uhuru 
wa Tanzania Bara huku 

ikishuhudia uwezo mkubwa 
wa wanawake katika siasa na 
uongozi.

Mifano hai, ni uwezo un-
aooneshwa kwanza, na Rais wa 
Kwanza mwanamke katika nchi 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
Watanzania wote wanakiri 
kuwa, ni mwanasiasa mahiri na 
kiongozi anayeweza.

Mwingine ni Spika wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk Tulia Ackson, 
ambaye ameonesha uwezo 
mkubwa kiungozi ndani na 
nje ya Tanzania hadi kuchagu-
liwa kuwa Rais wa Umoja wa 
Mabunge Duniani.

Kimsingi, ongezeko la 
wanawake katika Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa Mwaka 
2024 ni kielelezo cha mwelekeo 
mzuri na mafanikio ya kisiasa na 
usawa wa kijinsia nchini katika 
masuala ya siasa na uongozi. 

Manispaa ya Bukoba mkoani 
Kagera ni moja ya maeneo nchi-
ni yanayoshuhudia ongezeko 
la wanawake kwenye ngazi ya 

uongozi wa mitaa kutokana na 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
wa 2024, ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma kutokana na 
mwitikio wa wanawake walio-
chaguliwa na waliojitokeza ku-
wachagua wanawake wenzao.

Wadau mbalimbali likiwamo 
shirika la kimataifa la FES kwa 
kushirikiana na Mkurugenzi wa 
Omuk Hub, Neema Lugan-
gira katika fursa na matukio 
mbalimbali yakiwamo ya 
mafunzo, wamekuwa waki-
sisitiza uthubutu wa wanawake 
kuwania nafasi mbalimbali 
katika ngazi ya mitaa, vijiji na 
halmashauri.

Kwa nyakati tofauti, Lugan-
gira anasema ongezeko la wan-
awake katika nafasi za uongozi 
ni ishara ya mafanikio ya sera 
zinazolenga kuondoa vikwazo 
vya kijinsia na kuongeza usawa 
katika maeneo mbalimbali ya 
jamii.

Kwenye mafunzo yake 
kabla ya Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa alisema zipo changa-
moto zinazowakabili wanawake 
katika uongozi kwani katika 
baadhi ya maeneo, wanawake 
wanakutana na vikwazo vya 
kijamii, kiuchumi na kimfumo 
vinavyozuia kushiriki kikamilifu 

Wanawake waonesha uwezo katika siasa

Kutokana na mjadala huo, 
watu wanapaswa kujiuliza kama 
hayo ndiyo wanayoyafanya 
wabunge wetu na kama hawa-
fanyi hivyo, nini kifanyike ili 
kupata wabunge wenye maono 
sahihi au kuwashauri waliopo 
kurejea katika njia sahihi ya kazi 
na uwajibikaji wa majukumu yao.

Kimsingi, kupata wabunge 
wanaotakiwa, lazima wananchi 
waanze sasa ‘kuchagua’ wabunge 
wao ili kipindi cha Uchaguzi 
Mkuu wa 2025 kitakapowadia, 
wawe walishafanya uchaguzi na 
sasa wanakwenda kuwaidhinisha 
kupitia sanduku la kura.

Kwa mujibu wa Ibara ya 63 na 
Ibara ya 64 za Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, kazi 
za mbunge ni kutunga sheria na 
kuzisimamia, kushauri serikali na 
kuridhia mikataba yenye tija kwa 
taifa.

Kimsingi ninaposikia mbunge 
anasema maneno kama: ‘…Ni-
tawajengea barabara,’ ‘Nitawa-
jengea shule,’ ‘Nitawajengea 
hospitali,’ au ‘Nitawachimbia 
visima…’ na mengine ya namna 
hiyo, huwa ninapata ukakasi kwa 
kuwa hawasemi ukweli.

Ni kweli changamoto hizo 
zipo, lakini mbunge kazi yake ni 
kuisimamia na kuibana serikali 
iyatekeleze hayo kwani ni kazi ya 
serikali sikivu; hapo ndipo huwa 
anatekeleza wajibu.

Kwa mtazamo wangu, safari 
hii wanaotaka kugombea ubunge, 

waje na hoja za kuuambia umma 
namna watavyoshiriki kutunga 
sera na sheria zitakazosaidia 
kuchochea maendeleo ya wanan-
chi na ustawi wao.

Waliopo madarakani waje 
watuambie wameisimamiaje 
serikali na kuishauri kutuletea 
maendeleo katika jamii na mae-
neo yetu na hata kiuchumi.

Tusipowasikia bungeni wak-

ishauri sawia uridhiwaji wa mi-
kataba yenye tija na fursa za ajira, 
basi tujue hawafanyi kazi wal-
izochaguliwa kuzifanya na ndio 
maana ninasema, “Wabunge bora 
2025 ‘wachaguliwe’ sasa.”

Mwandishi wa makala 
haya amejitambulisha kuwa 
ni mdau wa maendeleo Nzega 
vijijini. Anapatikana kwa 
0739200100/0778200100.

KATIKA sehemu ya kwanza ya makala haya yanayoandikwa na GABRIEL ISHOLE, 
tuliishia sehemu inayomnukuu Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere akisema kion-
gozi lazima awe na uwezo wa kifikra unaomtofautisha na watu wengine anaowaon-
goza. Kwamba, awe na uwezo wa kufikiri kimantiki na kimkakati katika kujieleza kwa 
ufasaha na kwa ushawishi kuhusu malengo anayotaka yatekelezwe. ENDELEA...

Wenyeviti wa mitaa katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Bukoba wakiwa katika mafunzo  kuhusu changamoto 
na vikwazo vinavyowakabili wanawake kuchagua na 
kuchaguliwa katika uongozi. Mafunzo hayo yalitolewa 
hivi karibuni na shirika la Omuka Hub kwa kushirikiana 
na shirika la kimataifa la FES Tanzania.

jamii itajisikia vizuri sana,” 
anasema.

Wakati wa viapo vyao 
wenyeviti wa mitaa, taa-
sisi ya Fes Tanzania kwa 
kushirikiana na mbunge 
huyo waliwapa mafunzo 
ya namna ya kutekeleza 
majukumu yao na 
umuhimu wa wanawake 
kuchaguliwa.

Licha ya kushukuru 
mbunge huyo, wenyeviti 
hao walimuomba kushiriki 
mikutano yao ya kwanza 
ya kupokea kero za 
wananchi ili aziwasilishe 
bungeni. Alikiri kupokea 
mwaliko huo.

Kwa mujibu wa 
mbunge huyo, serikali 
inajitahidi kuhakikisha 
sera na mikakati yake 
kuhusu usawa wa kijinsia 
inatekelezwa na wan-
awake wanapata fursa 
sawa katika kila nyanja ya 
maisha.

Anasema serikali 
inafanya kila iwezealo ku-
hakikisha wanawake wa-
napewa elimu bora, fursa 
za ajira na kushiriki katika 
nafasi mbalimbali za siasa 
na uongozi ukiwamo wa 
serikali za mitaa.

Kwa mujibu wa 
taarifa ya Msimamizi wa 
Uchaguzi katika Manispaa 
ya Bukoba, Jacob Nkwera 
kwa sasa mitaa 12 kati 66 
itaongozwa na wanawake 
ukilinganisha na uchaguzi 
uliopita wa mwaka 2019 
ambao mwanamke mmoja 
ndiye aliyechaguliwa 
kuongoza mtaa.

“Tuliwahi kupata 
mwanamke mmoja na kip-
indi kingine haikuwa ra-
hisi kumpata… Uchaguzi 
huu kuna kundi mchan-
ganyiko bado wanawake 
waliogopa pia kugombea, 
lakini kwa uchaguzi huu 
wanawake wameshawi-

shika hapa Bukoba kwani 
hata kundi mchanganyiko 
viongozi wanaohitajika ni 
198 na kati ya hao 41 ni 
wanawake hii ni hatua 
kubwa sana kwetu,” anas-
ema Nkwera.

Anasema wanawake 
sasa wanashika nafasi 
zaidi za uongozi katika 
serikali za mitaa na wengi 
wao wanachaguliwa 
kutokana na sifa zao. Hii 
ni hatua muhimu kwani 
zamani walikosa nafasi za 
kuongoza.

Katibu wa Umoja wa 
Wanawake wa CCM (UWT) 
wa Wilaya ya BUKOBA, 
Rebeca Mkama anasema 
mabadiliko hayo yanato-
kana na mikakati ya kutoa 
nafasi zaidi kwa wanawake 
katika vyombo vya uongozi, 
ikiwemo sheria na sera zin-
azowawezesha wanawake 
kushiriki katika uchaguzi na 
mchakato wa kisiasa.

Anasema wanawake 
wengi wana mtazamo wa 
karibu na hali halisi ya jamii, 
hivyo wanaweza kutoa 
suluhisho bora katika sekta 
hizi.

 Naibu Msajili wa Vya-
ma vya Siasa nchini, Sisty 
Nyahoza anapongeza vya-
ma vya siasa na wabunge 
kwa kuendelea kuweka 
sheria na kufanya mabadi-
liko makubwa yanayokuza 
usawa wa kijinsia, hivyo 
kufanya mpango mzuri wa 
wanawake kuchaguliwa.

“Wanawake katika uon-
gozi wanachochea usawa 
wa kijinsia kwa kuhakikisha 
kwamba masuala ya wan-
awake yanapewa kipaum-
bele,” anasema Nyahoza.

Mkurugenzi wa shirika 
la kimataifa FES TANZA-
NIA, Christian Denzin 
anasema, “Kwa kuona 
wanawake wengine waki-
wajibika katika nafasi za 

juu, wengi zaidi wanaweza 
kuwa na hamu ya kugom-
bea nafasi mbalimbali za 
uongozi na kujiunga na 
siasa.”

“Hii inaweza kuongeza 
idadi ya wanawake katika 
nafasi za ubunge, udiwani 
na nyingine… Shirika letu 
linaipongeza Serikali ya Tan-
zania kwa hatua hii kubwa,” 
anaongoza. 

Mratibu wa shirika la 
Omuk Hub, Abeid Bushira 
anasema, “Ingawa kume-
kuwa na maendeleo, bado 
kuna tamaduni na imani za 
kijamii zinazoweka vikwazo 
kwa wanawake kuchukua 
nafasi za uongozi, hizi ni 
pamoja na mifumo ya kijamii 
inayowaona wanawake 
kuwa ‘wafuasi’ badala ya 
‘viongozi,” anasema Bushira. 

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Nyamkazi katika Manispaa 
ya Bukoba, Crepina Gerazi 
aliyechaguliwa mwaka 

huu anasema ukosefu wa 
rasilimali na mafunzo ni 
miongoni mwa vikwazo 
kwa wanawake kushiriki 
kikamilifu katika siasa na 
uongozi.

Anasema, “Kama si 
hamasa ya Neema Lugangira 
nisingegombea nakumbuka 
wanawake wenzangu walini-
pamba na baadae wakaon-
doka, wanaume walisema 
mwanamke hawezi kuamka 
usiku kukabiliana na 
changamoto ya ulinzi na 
usalama…”

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Miembeni, Ana Ishengoma 
anasema kuna shinikizo 
la familia na jamii kwani 
wanawake wanaoongoza 
mara nyingi hukutana na 
shinikizo la kutimiza 
majukumu ya kifamilia na 
kijamii, lakini kila jambo 
hutegemea utaratibu na 
mipango sawia ili lifanyike 
sawia.

katika siasa na uongozi.
“Hii inaonesha kuwa, licha 

ya mafanikio bado ipo haja 
kubwa kuendelea na juhudi za 
kuvunja mila na desturi am-
bazo zinawaweka wanawake 

kwenye nafasi ya chini katika 
jamii hasa mkoa wangu wa 
Kagera, lakini naamini kama 
wanawake watapatiwa nafasi 
kuna mabadiliko makubwa 
sana ya kiungozi yatatokea na 


